ยีนส์ เป็นเครื่องแต่งกายสุดโดดเด่น ที่ไปไหนก็เห็นคนใส่ ไม่ต่างจากเสื้อเชิ้ตขาวหรือรองเท้าสีดำ
โดยยีนส์แบรนด์แรกของโลกคือ Levi’s ตามมาด้วย Lee และ Wrangler ซึ่งยังคงเป็นที่นิยมมาจนปัจจุบัน
แต่กว่าจะเป็นกางเกงยอดฮิต ยีนส์ก็ผ่านเรื่องราวมามากมาย ทั้งการเป็นกางเกงของคนงานเหมือง กางเกงใส่เล่นของทหาร ไปจนถึงเครื่องแบบของเหล่าคนหนุ่มสาวที่รวมตัวประท้วงในอดีต
และในบทความนี้ เราจะพูดถึง ประวัติกางเกงยีนส์ แบบสั้น ๆ อ่านไม่นานก็จบ
ประวัติยีนส์ลีวาย (Levi’s) จุดเริ่มต้นของ ยีนส์
ยีนส์ ลีวาย หรือ กางเกงผ้าเดนิมตัวแรกของโลก เป็นผลิตภัณฑ์ของ Levi Strauss & Co.
ผลิตภัณฑ์นี้ผลิตครั้งแรกตั้งแต่ปี 1873 โดยมีต้นแบบมาจากกางเกงทำงานของ Jacob William Davis ช่างตัดผ้าซึ่งเป็นลูกค้าของ Levi Strauss & Co.
![บริษัท Levi Strauss & Co ต้นกำเนิดยีนส์](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/historyBanner-1024x882.jpeg)
ถ้าสงสัยว่าทำไม Davis ถึงร่วมมือกับ Levi Strauss & Co. คำตอบคือ Davis ไม่มีเงินไปจดสิทธิบัตรกางเกงของเขา จึงเจรจาเป็นพาร์ทเนอร์ทางธุรกิจกับ Levi Strauss & Co. เพื่อให้มีเงินพอจดสิทธิบัตรแลกกับการเป็นเจ้าของร่วมกัน
โดย ยีนส์ Levi’s รุ่นแรกมีชื่อว่า “XX” หรือที่เวลาต่อมาถูกเรียกว่า “Levi’s 501” ซึ่งยังคงได้รับความนิยมมาจนถึงปัจจุบัน
กางเกงคนงานและคาวบอย
ยีนส์เป็นกางเกงที่ทนทานและมีราคาถูก จึงตอบโจทย์กลุ่มผู้ใช้แรงงานอย่างคนงานเหมือง แรงงานทางรถไฟ ชาวนา รวมถึงพวกคาวบอย
![ยีนส์](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/labour-jeans-1024x609.jpeg)
โดยพวกคาวบอย มีส่วนทำให้ยีนส์กลายเป็นที่นิยมมากขึ้นในหมู่คนทั่วไป เพราะในทศวรรษที่ 1930 ได้มีกระแสนิยมเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับคาวบอยหรือ Dude Ranch เกิดขึ้น โดยคนที่อินกับกระแสนี้ จะอยากแต่งตัวเลียนแบบคาวบอย และอยากค้างแรมทางฝั่งตะวันตกอเมริกา ซึ่งเป็นถิ่นที่พวกคาวบอยอยู่อาศัย
![ประวัติกางเกงยีนส์](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/dude-ranch.jpeg)
กางเกงใส่เล่น ดารา และสัญลักษณ์ของพวกชอบแหกกฏ
ช่วงทศวรรษที่ 1940 ภาพจำของยีนส์ในฐานะกางเกงของคนงานเริ่มหายไปทีละน้อย เนื่องจากยีนส์เป็นกางเกงที่ทหารอเมริกันติดตัว เมื่อต้องไปประจำการต่างประเทศ
และการใส่ยีนส์ของเหล่าทหาร รวมถึงชาวอเมริกันที่ทำงานต่างแดน ก็มีส่วนทำให้ยีนส์เป็นนิยมในตลาดต่างประเทศมากขึ้น
![ประวัติศาสตร์กางเกงยีนส์](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/ยีนส์-ดารา-1024x683.jpeg)
ต่อมา ในทศวรรษที่ 1950 คนหนุ่มสาวหันมาใส่ยีนส์ในชีวิตประจำ และเริ่มมองยีนส์ในความหมายที่แตกต่างจากเดิม เพราะได้รับอิทธิพลจากดาราดังในตอนนั้น อย่างเช่น Marilyn Monroe ที่ทำให้ยีนส์เป็นกางเกงที่เซ็กซี่ หรือ James Dean ได้เปลี่ยนยีนส์เป็นภาพแทนของคนที่ชอบแหกกฏ ไม่ยอมรับกติกาสังคม ถึงขั้นทำให้ยีนส์ถูกห้ามใส่ในโรงเรียน โรงหนัง หรือร้านอาหาร
และภาพจำในฐานะกางเกงของพวกชอบแหกกฏ ก็ลากยาวมาถึงทศวรรษที่ 1960 ซึ่งยีนส์เป็นเครื่องแต่งกายของฮิปปี้ และเหล่านักเคลื่อนไหวทางการเมืองทั้งหลาย
![ประวัติกางเกงผ้าเดนิม](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/hippy-jeans-on-car.jpeg)
กางเกงของทุกคน
ตั้งแต่ทศวรรษที่ 1970 เป็นต้นมา ยีนส์ กลายเป็นกางเกงยอดนิยมในอเมริกา ยุโรป และอีกหลาย ๆ ภูมิภาคของโลก แถมไม่ได้มีภาพลักษณ์เหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว
หนำซ้ำ แบรนด์เสื้อผ้าทั่วไปหลาย ๆ แบรนด์ หรือรวมถึงแบรนด์พรีเมียมอย่าง Calvin Klein, Armani หรือ Adriano Goldschmied ยังหันมาผลิตกางเกงยีนส์ของตัวเองด้วย
ปัจจุบัน ยีนส์ในตลาดจึงมีความหลากหลายทั้งในแง่ของดีไซน์ เฉดสี และราคา ที่สำคัญ ยีนส์ยังเป็นกางเกงที่ทนทาน ดูแลง่าย ใส่ได้หลายโอกาส จึงไม่แปลกที่ใครต่อใครจะเลือกมีเก็บไว้ในตู้เสื้อผ้า
![กางเกงยีนส์ลีวาย](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/ยีนส์.jpeg)
เรื่องราวของ กางเกงยีนส์ ทำให้เห็นว่าแฟชั่นสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา
ในวันที่ Levi Strauss & Co. ผลิต Levi’s 501 ออกมา คงไม่มีใครคิดหรอกว่าวันหนึ่งมันจะกลายเป็นไอเท็มสุดโดดเด่นที่เป็นที่นิยมในทุกยุคทุกสมัย
และแน่นอนว่า ไม่ใช่แค่กางเกงยีนส์ แต่กางเกงแสล็ค รองเท้า และเสื้อผ้าแบบอื่น ๆ ก็สามารถเป็นเครื่องแต่งกายสุดฮิตได้เช่นกัน
ถ้าคุณกำลังทำแบรนด์เสื้อผ้าอยู่ บางทีเสื้อผ้าแบบที่คุณขาย ก็อาจดังเปรี้ยงเป็นพลุแตก
![ยีนส์](https://thetepco.com/wp-content/uploads/2023/10/ยีนส์-1-819x1024.jpg)